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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
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IDARA YA UKUZAJI VIUMBE MAJI 

 

KILIMO CHA MWANI 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
1. UTANGULIZI 

Mwani ni aina ya mimea inayoota na kukua 
kwenye maji chumvi (bahari) na maji baridi 
(mito, maziwa na mabwawa). Tofauti iliyopo 
kati ya mwani na mimea mingine inayokua 
kwenye nchi kavu ni kwamba mwani 
hautegemei mizizi kufyonza maji na 
virutubisho vingine bali hutumia sehemu 
zote za mmea kuvyonza virutubisho 
vinavohitajika kutoka kwenye maji.  Aina ya 
jamii ya mwani inayolimwa nchini Tanzania 
kitaalam hujulikana kama “Eucheuma 
denticulatum” na pia huitwa Eucheuma 
spinosum. Aina nyingine ni “Kappaphycus 
alvarezii” kwa jina jingine Eucheuma 
cottonii.  
 

2. NJIA MBALIMBALI ZA KILIMO CHA 
MWANI 
2.1 Kutumia vigingi 
Njia hii hutumika kwa kusimika vigingi chini 
na kufunga kamba kati ya vigingi ambapo 
mbegu za mwani hufungwa kwa kutumia 
taitai. 
 
2.2. Kutumia chelezo ‘raft’ 
Njia hii hufanyika kwa kufunga mwani katika 
mianzi iliyounganishwa na kutiwa nanga. 
Njia hii hufanya mwani kuelea juu kabisa 
karibu na uso wa maji. 

 
kilimo cha Mwani kwa kutumia chelezo 

 
3. UCHAGUZI WA ENEO 
  

1. Chagua eneo ambalo halina mawimbi 
makubwa ili yasiharibu mazao.  
2. Epuka maeneo yaliyo karibu na 
mwingiliano wa mto;  
3. Kiasi cha chumvi kwenye maji kinatakiwa 
kiwe kati ya gramu 27 hadi 35 za chumvi 
zilizoyeyushwa katika kilo moja ya maji;   
4. Kiasi cha joto la maji liwe kati ya 
sentigredi 25°C and 30°C;  
5.  Kina cha maji kinatakiwa kisiwe chini ya 
futi 2 wakati wa kupwa kwa maji na zaidi ya 
futi 7 wakati wa kujaa; 
6. Ardhi iwe imara ili kuruhusu usimikwaji 
wa vigingi;  
7. Ardhi inatakiwa iwe na mchanganyiko wa 
mchanga na mawe; 
8. Chunguza uwepo wa viumbe wengine wa 
bahari ambao wana uhusiano wa karibu na 
mwani, mfano samaki aina ya tasi. Hii ni 
dalili nzuri kuwa eneo linafaa kwa ajili ya 
kilimo cha mwani; na  
10. Zingatia pia upatikanaji wa nguvu kazi, 
vifaa shamba, miundombinu ya usafiri na 
mawasiliano. 

 
4. UCHAGUZI NA MAANDALIZI YA 

MBEGU 
 

1. Tumia kisu kisafi na chenye makali ili 
kupata mbegu bora; 
2. Ncha ya tawi la mbegu inatakiwa kuwa 
iliyonyooka; 
3. Usitumie mbegu ambayo matawi yake 
yamekatika kwa juu; 
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4. Kabla ya kupanda, safisha mbegu na 
maji bahari kuondoa uchafu na vimelea 
vingine.  
5. Nafasi kati ya mbegu moja na nyingine 
iwe sentimita (20–25 cm). 
 
5. UTUNZAJI WA SHAMBA 
1.  Tembelea shamba angalau kila baada 
ya wiki mbili; 
2.  Ondoa mimea yote iliyokauka na kufa na 
weka mipya iliyo michanga na yenye afya; 
3. Ondoa uchafu ulioganda kwenye mwani 
kwa kutingisha matawi au kamba; 
4.  Funga kamba zilizofunguka; 
5. Badili vigingi na mambo zilizoharibika; 
6.  Rudishia nanga zilizopotea; 
7. Usiruhusu mimea kukua zaidi ya 
kilogramu 5 maana zitaharibiwa kwa urahisi 
na mawimbi au mvua; 
8. Tunza kumbukumbu za mavuno na 
gharama za uendeshaji; na 
9.  Iwapo shamba lina ukubwa wa hekta 
moja na zaidi ni vema kuweka nyavu zenye 
ukubwa wa nchi 4 mwisho wa shamba ili 
kuzuia mimea isichukuliwe na mawimbi. 
 
6. UVUNAJI 
Mwani huvunwa unapofikia uzito wa kati ya 
gramu 750 hadi 850. 

i. Pita kwa kila shina ukivuna kwa kukata 
mazao yaliyo tayari kwa kutumia kisu 
kikali. Acha kiasi cha gramu 200 za 
mmea kwa ajili ya kuchipua tena; 

ii. Kama unataka kuvuna mwani wote kata 
shina lote kwa ujumla; 

iii. Unaweza kutumia wavu aina ya scoop-
net kuchota mmea wote; 

iv. Kusanya mwani wote uliovunwa 
kwenye chombo (mtumbwi, boti, 
jahazi); 

v. Peleka mwani katika eneo la kukaushia 
pindi chombo kinapojaa; na 

vi. Hakikisha unapima uzito wa mwani 
uliovunwa kabla ya kuutandaza kwa ajili 
ya kukausha. 

 
7. UKAUSHAJI WA MWANI 

i. Tandaza vizuri mwani kwenye eneo la 
ukaushaji; 

ii. Usianike mwani chini kwenye ardhi, 
tumia majani ya minazi, nylon, 
mwamba ili kuzuia uharibifu na 
uchafu; 

iii. Geuza Mwani mara kwa mara na 
ondoa uchafu wote uliojitokeza. Kwa 
kawaida mwani hukauka kwa muda 
wa siku mbili kipindi cha jua;  

iv. Hakikisha hakuna maji yanagusa 
mwani wakati wa kukausha (funika 
mwani wakati wa mvua);  

v. Tenganisha Mwani wakati wa 
kukausha kulingana na siku 
ulipovunwa; 

vi. Mwani uliokauka unakuwa na asilimia 
30-35 za unyevu na asilimia isiyozidi 5 
za mchanganyiko wa vitu vingine. Pia 
unakuwa mlaini na unanata 
unapoguswa;  

vii. Ondoa chumvi iliyoganda kwa kutikisa 
mwani; na  

viii. Pakia mwani msafi uliokauka kwenye 
magunia au mifuko mikubwa na 
hifadhi juu ya chanja usiweke mfuko 
moja kwa moja kwenye sakafu kuzuia 
unyevu.   

ix. Peleka katika soko. 
 

4 MATUMIZI YA MWANI 
Mwani unaposindikwa, hutoa ute/gundi 
utumikao kwenye viwanda mfano; 
i. Gundi aina ya kappa carrageenaan 

hutokana na mwani mwekundu na 
hutumika kwenye usindikaji wa vyakula, 
rangi za kupaka, dawa za meno, sabuni 
na shampoo; 

ii. Ute wa agar utokanao na mwani aina 
ya gracillaria hutumika kutengenezea 
vikuzio vya vimelea (culture media) 
kama bakteria na kuvu; na 

iii. Mwani wa kijani hutumika kama 
chakula cha binadamu, wanyama na 
kutengeneza mbolea. 

 
Kwa maelezo i kuhusu kilimo cha mwani, 
wasiliana na: 
 
KATIBU MKUU (UVUVI), 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI, 
S.L.P 2847, 
40487 DODOMA 
SIMU: +255 26 2322612 
NUKUSHI: +255 (0)2861908 
E-mail: Ps@uvuvi.go.tz 
 

Kwa ufafanuzi zaidi wasiliana nasi kupitia: 
 
Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
S.L.P 2847, 
40487 Dodoma 
Simu: +255 (0)769220212 
Nukushi: +255 (0)2861908 
E-mail: daq@uvuvi.go.tz 
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